Cô giáo tử vong sau khi tiêm thuốc cản quang tại Bệnh viện K Trung ương

Một nữ giáo viên 45 tuổi đã tử vong do sốc thuốc sau khi được các bác sĩ tại Bệnh viện K Trung ương tiêm thuốc cản quang.

Một nữ giáo viên 45 tuổi đã tử vong do sốc thuốc sau khi được các bác sĩ tại Bệnh viện K Trung ương tiêm thuốc cản quang.

Trao đổi với phóng viên báo Thời đại, anh Hoàng Nhật Chính đến từ huyện Quỳnh Lưu, Nghệ An cho biết, ngày 29/9, gia đình anh đưa chị L. (45 tuổi, đang là giáo viên, là chị họ của anh Chính) đến Bệnh viện K Trung ương để thăm khám và điều trị bệnh.

Sáng 30/9, bác sĩ có tiêm thuốc cản quang để tiến hành chụp chiếu cho chị L. thì chị có biểu hiện sốc thuốc. Các bác sĩ nhanh chóng cấp cứu nhưng chị L. đã không qua khỏi.

"Chị tôi bị u buồng chứng đã phẫu thuật tại bệnh viện Nghệ An cách đây 2-3 tháng. Sau phẫu thuật chị tôi đã được cho xuất về nhà sức khỏe tốt, ăn uống bình thường và lên lớp giảng bài cho học sinh. Bác sĩ tại bệnh viện Nghệ An nơi chị tôi điều trị còn nói với chị tôi là còn sống được vài chục năm nữa không phải lo", anh Chính cho biết.

Dù đã được phẫu thuật cắt bỏ toàn bộ buồng trứng  nhưng chị L. vẫn lo lắng nên đã xin nghỉ dạy để ra bệnh viện tuyến Trung ương kiểm tra.

Cô giáo tử vong sau khi tiêm thuốc cản quang tại Bệnh viện K Trung ương 1

Chị L. có biểu hiện sốc thuốc sau khi được tiêm thuốc cản quang. Ảnh minh họa

Báo Infonet dẫn lời PGS.TS Trần Văn Thuấn, Giám đốc Bệnh viện K, xác nhận vụ việc. Ông Thuấn cho biết, sau khi uống thuốc cản quang bệnh nhân có những triệu chứng sốc phản vệ.

Hiện nguyên nhân tử vong của bệnh nhân đang được các cơ quan chức năng vào cuộc để làm rõ.

"Hiện tại, bệnh viện đã mời pháp y, công an, và giao cho Phòng kế hoạch tổng hợp và chuyên môn để xử lý. Nguyên nhân vụ việc đang được điều tra làm rõ", ông Thuấn cho biết thêm.

Theo các bác sĩ, sốc phản vệ là một biến chứng nặng nề trong thực hành lâm sàng, xuất hiện khi bệnh nhân được tiếp xúc với một dị nguyên, trong đó với thuốc cản quang được xem là dị nguyên hay gặp nhất. Phát hiện sớm phản vệ với các dấu hiệu ngoài da, thay đổi hô hấp và thay đổi về huyết động.

Nguy cơ sốc phản vệ có thể xảy ra với bất cứ ai và cách chống lại nó tốt nhất đó là cấp cứu khi sốc phản vệ phải thật tốt thì bệnh nhân mới có cơ hội sống.

Lê Huyền (tổng hợp)

Tin Liên Quan
Theo dõi Tinmoi.vn trên Tinmoi.vn - Google news
Nguồn: Tinnhanhonline.com.vn
Bạn Có Thể Quan Tâm
Tin Đọc Nhiều
Cùng chuyên mục